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KATIBU Mkuu
wa Wizaraya
Mifugo na Uvuvi
(anayeshughulikia
mifugo) Profesa
Elisante Ole Gabriel
(kulia) akizungumza
wakati alipokuwa
akikagua Shamba
. Darasa la Malisho
~ Mora ya Mifugo
‘katika Halmashauri
~ ya Wilaya ya \kungi,
. mkoani Singida,
mwishoni mwa wiki.
(Na Mpigapicha Wetu),
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" Na MWANDISHI WETU

. SERIKALI imesema itahakikisha
. changamoto ya malisho ya mifugo

nchini inatatuliwa kwa wafugaji
- kuelimishwa namna ya kulima
% malisho bora yenye tija kwa mifu-
© goyao.

Hayo vyalisemwa mwishoni
mwa wiki na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi anayeshu-
ghulikia Mifugo Prof. Elisante Ole
Gabriel, wakati akikagua shamba
darasa la malisho ya mifugo ka-
tika Kijiji cha Mahambe kilichopo
Halmashauri ya Wilaya ya Tkungi
mkoani Singida na kubainisha
kuwa, serikali itaendelea kuwa-
tia moyo wafugaji ili wawe na
mashamba ya malisho bora ya

jili
|
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mifugo yao. Licha ya hilo alise-
ma kuwa pamoja na kuhakikisha
uwepo wa maiji ya kutosha ya ku-
nyweshea mifugo mambo ambayo
yatasaidia kudhibiti migogoro ya
ardhi kati ya wafugaji na watumaji
wengine wa ardhi.

“Makatibu tawala wa mikoa
mingine waige mfano wa Mkoa wa
Singida kwa kuandaa mashamba
ya malisho ya mifugo, lazima ien-
delezwe kwenye mikoa mingine.
Wafugaji wengine nchini wak-
iweza kutenga maeneo yao na ku-
pewa mafunzo na kulima malisho
yao itakuwa njia sahihi pia ya ku-
wasaidia wafugaji kuondokana na
hali ya kuhamahama ya mifugo yao
kutafuta malisho,” alisema Prof.
Gabriel ~ Aidha alitoa wito kwa

Mkurugenzi wa Utafiti, Mafunzo
na Ugani kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Angello Mwilawa
kuhakikisha anashirikiana na uon-
gozi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Tkungi kutunza mashamba hayo
dhidi ya uvamizi wowote wa watu
kukata malisho hayo au kuingiza
mifugo yao kulisha bila utaratibu
unaokubalika.

Pia amewataka wafugaji kote
nchini kufahamu nchi yeyote du-

niani inaendeshwa kwa sheria,.

taratibu na kanuni hivyo Wizara ya
Mifugo na Uvuvi haitamtetea mfu-
gaji yeyote atakayeenda kinyume
na sheria kwa kulisha mifugo yake
katika eneo au shamba la mmiliki
mwingine bila kufuata utaratibu.
Katibu mkuu huyo ameongeza

Serikali yaanza mkakati wa malisho bora ya mifugo#

kuwa lengo la Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ni kuhakikisha uwepo wa
mifugo bora nchini ambayo inato-
kana na kula malisho bora ya kisay-
ansi, ambapo badala ya kula wingi
wa majani wale majani yaliyo bora.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Tkungi, Justice Kijazi ameiomba
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia
kwa Katibu Mkuu wa wizara hiyo
anayeshughulikia Mifugo Prof.
Elisante Ole Gabriel, kusambaza
wataalam wake wa malisho katika
maeneo mengine hapa nchini ili
kuwashauri wakulima kuwa na
mashamba mengi ya malisho bora
ya mifugo ambayo yatakuwa na tija
kwa wafugaji kwa kuwa na mifugo
bora.
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a Kujenga Uchumi (JKU) katika
kituo cha Muambe Mkoa wa Kusini
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Akizungumza baada ya ‘uvuaji wa
samaki hao, Mkuu wa kitua cha JKU
Muambe, Kaptein Issa Bakar Oth-
man, alieleza samaki waliovuliwa
wamechukua miezi tisa tangu kuin-
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Bakari Kiango, Mwananchl
bklango@mwananchl.co.tz

par s Salaam. Katibu mkuu wa
mifugo, Profesa Elisante ole Gabri-
el amesema Serikali imejipanga
Kutatua uhaba wa malisho ya mif-
ugo nchini ili kuongeza ufanisi.

Mtendaji huyo amesema mka-
kati uliopo ni kuwaelimisha wafu-
gaji namna ya kulima malisho bora
venye tija kwa mifugo.

Profesa Gabriel amesema ali-
pokuwa akikagua shamba darasa
la malisho katika Kijiji cha Maham-
be wilayani Ikungi mkoani Singida.

“Hatua hii itasaidia kudhibiti
migogoro ya ardhi kati ya wafugaji
na watumaji wengine. Makatibu
tawala wa mikoa mingine waige
mfano wa Singida wa kuandaa
mashamba ya malisho,” alisema.

Miradi ya kilimo cha malisho ya

- mifugo, katibu mkuu huyo alisema

atia moyo wafugaji kuwa na
1amba yao hivyo kufuga kisa-
kuongeza tija.

taka mkuru-

—

Katika kuhakik-
Ishaalisho
yanapatikana,
mamlaka zinajl-
wekea mikakati
ya kuzalisha.
Taasisl ya Utafi-
ti wa Mifugo
(Talirl) kituo
cha Mpwapwa
kinao mradi wa
kuanza kufunga
mbegu za
malisho kuwa-
ruhusu wafu-
gaji kuzipanda
popote nchini
hivyo kutulia na
kuweka makazi
ya kudumu,
Kituo hicho
kinakusudia
mbegu za mal-
Isho ziwe zinap-
atikana dukanl
kama zilivyo

za mahindi au
mazao men-
gine.

genzi wa utafiti, mafunzo na ugani
wa wizara hiyo, Dk Angello Mwil-
awa kushirikiana na Halmashauri
va Ikungi kuyatunza mashamba
hayo kwa kuzuia wafugaji kulisha
mifugo yao kukata nyasi bila uta-
ratibu unaokubalika. :

Mkurugenzi wa Ikungi, Justice
Kijazi aliomba wizara kupeleka
wataalam wa malisho maeneo
mengine nchini ili kuwashauri
wakulima namna nzuri ya kumiliki
mashamba ya malisho bora ya mif-
ugo ili kuongeza tija kwa wafugaji.

Ufugaji ni miongoni mwa sek-
ta zinazoajiri Watanzania wengi
nchini lakini inakabiliwa na chan-
gamoto nyingi zinazosababisha
migogoro ya mara kwa mara hivyo
kupunguza tija.

Ikiwa ni ya tatu kwa wingi wa
mifugo Afrika nyuma vya Ethiopia
na Sudan kabla haijagawanyika,
Tanzania inakabiliwa na uhaba
wa malisho na maji unaosababi-
sha mifugo kuingizwa kwenye
mashamba ya wafugaji kwa ajili ya
vyote viwili.

Kul;ﬁbiliana na hilo, Serikali
inawahamasisha wengi kup -
za idadi ya mifugo waliyon;;xlng;lli
wqgtl}ge michache yeye tija kubwa
zaidi,
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